LET's Webboard

พูดคุย - แลกเปลี่ยนกับชาว Let's

6 ผลงานล่าสุดของคุณ rungshiwshiwดูผลงานทั้งหมด »

ลองเทคนิคที่ใช้กันมานานแล้วในวงการ คือเทคนิคปริ้นเส้นสีนั่นเองครับ ขั้นตอนก็

1. ก็อบภาพอ้างอิงมาจากใน net วางลง Photoshop

2. ทำให้ภาพกลายเป็นเส้น sketch ตามนี้

https://www.youtube.com/watch?v=K43-_zhQZiM

แล้ว ทำการใส่ screen layer สีแดงทับไปที่ชั้นบนสุดเพื่อเปลี่ยนสีเส้นเป็นสีแดง (หรือสีฟ้าก็ได้)

3. ปรับ opacity ลงเหลือ 40-50% แล้ว print กลับออกมาเพื่อร่างเพิ่ม(ตัวละคร) และลงเส้น

4. scan งานเสร็จสมบูรกลับเข้าไป

พวกการ์ตูน hyper realism แบบ  I am hero หรือ Kokou no Hito ก็น่าจะใช้วิธีประมาณนี้ล่ะครับ คือใช้รูปถ่ายอ้างอิงเลย

ผมเข้าใจว่าเรื่อง I am hero เค้าไล่ถ่ายภาพสถานที่จริงมาเป็นฉากทั้งหมดเลยแบบว่าดำเนินเรื่อง (แนวซอมบี้) ไปตามสถานที่จริงที่เค้าไปใล่ถ่ายภาพมาเลย เป็นแนวคิดที่น่าลองนะครับ

attach files

งานโปสเตอร์ประกาศ

ใช้เทคนิคการลอกลายเส้นโดยใช้แผ่นใส แล้วทำการตัดเส้นโดยซ้อนแผ่นใสกับกระดาษ a4 และตัดเส้นบนกระดาษ a4

ด้วยกล่องไฟครับ

เส้นสวยดีครับ

แต่พอมาภาพที่สองแล้ว พอมีนำ้หนักมีการสานเส้นแล้วยังดูไม่ลงตัวนักครับ

แล้วก้มือที่ชี้มายังแปลกๆ ครับผม

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

ทดลองเทคนิคลงสีผ่านโต๊ะไฟ - ร่างภาพบนแผ่นใส แล้วใช้โต๊ะไฟส่องแสงผ่านแผ่นใสแล้วลงสีบนกระดาษ

ช่วงหน้าอกกับสะโพกยังแปลกๆ ครับผม อ้อแล้วก็พวกรอยยับเสื้อผ้าด้วยครับ

สู้ๆ ครับ แต่เทคนิคที่ใช้ผมว่ามันเหมาะเอาไปทำอนิเมชั่นมากกว่าลงสีภาพคาแร็คเตอร์นะครับ แฮ่..

My facebook - www.facebook.com/sonlet
LET'S Comic Fanpage - www.facebook.com/letcomic 

.

ไปเรื่อยๆครับ ขี้เกียจลงโทนเลยเอาแค่เส้นไปก่อน

เส้นสวยดีครับผม แต่บางรูปผมว่าแววตาตัวละครดูลอยๆ มากๆ เลย

หรือจงใจรึเปล่าก็ไม่รุ้นะ55

4 ชั่วโมงผ่านไป ยังไม่ได้ลงโทนครับ

ไปเรื่อยๆครับ

งัดทุกเทคนิคของการลงโทนออกมาใช้จนหมดครับ

{#}งานสวยมากๆ ดูเป็นมังงะดีค่ะ

ไปเรื่อยๆครับ ภาพนี้ใช้เทคนิคตัดเส้นด้วยกล่องไฟ+แผ่นใส ลอกภาพต้นฉบับจากคอม

ไปตามเรื่อง .....

ตัดโดยใช้ปากกาใช่มั้ยครับ หรื่อว่าใช้คอม

^

ตัดเส้นด้วยปากกา G-pen tashikawa บนกระดาษ a4 ธรรมดา

หมึกใช้หมึกผสม หมึกจีน(ยี่ห้อ youth) 10 ส่วน + น้ำยาบ้วนปาก 1 ส่วน ครับ

ไปเรื่อยๆครับ

มีปัญหาอยู่อย่างหนึ่งที่ไม่เคยแก้ได้ คือ ผมชอบวาดตา+หน้า เบี้ยว ยกส่องก็แล้ว อัดเส้น guide เพิ่มยังไงก็ยังเบี้ยว

จนต้องมาปรับในคอม....ไม่รู้วิธีแก้ ก็ได้แต่เถือกฝึกไปเรื่อยๆครับ

ขยันมากเลยครับ

เรื่องวาดเบี้ยวลองไปเช็คเรื่องสายตาเอียงรึยังครับ?

หรือไม่ก็อาจลองไปฝึกพวกงานปั้นหรืองาน 3D อาจจะช่วยได้(มั้ง..) ครับ

ปล.ผมเองก็ชอบแอบมาแก้ในคอมพ์เหมือนกันครับ55

เอ...สายตาเอียงทำให้วาดเบี้ยว??? .. เท่าที่ทราบสายตาผมไม่เอียงนะครับ จะมีก็แต่ชอบติดนิสัยเอียงกระดาษวาดภาพ

ซึ่งตอนนี้ก็แก้นิสัยเสียนี้ไปได้ส่วนหนึ่งแล้ว.

ไปเรื่อยๆครับ งานฉากหลังยังแอบ freehand เลยออกมาแบบนี้

ตอนแรกจะทำแสงส่องเข้ามาในห้องแต่...ไปไม่เป็นครับ คำนวนมุมของแสงไม่ออก{#}

งานเต้นรำในคืนพระจันทร์เต็มดวง ...... แต่ผมว่าพระจันทร์ตัดปะมากกว่า{#} ตัดปะไม่เนียนซะด้วย

ผมว่าเรื่องการใส่แสง ถ้างงๆ ลองเปลี่ยนไปเพิ่มเงาในส่วนที่ทึบแสงแทน

อย่างพวกใต้บันได หรือตามสันตามมุมต่างๆ

แล้วย้อนกลับมามองภาพรวมใหม่ จะช่วยให้ดูง่ายขึ้นครับผม

ปล.ใส่ตั๊มเนลด้วยก้ดีจ้า คนจะได้รุ้ว่างานใหม่มาแล้ว

back to main